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1.0 UTANGULIZI

Serikali ya Awamu ya Sita ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kama ilivyokuwa
kwa awamu zilizotangulia, ilitimiza wajibu wake wa kufanya Sensa ya Watu na Makazi
mwaka 2022 (SWM 2022). Sensa zilizotangulia ambazo zilifanyika baada ya
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar mwaka 1964 zilifanyika mwaka 1967, 1978,
1988, 2002 na 2012. Tarehe rejea kwa ajili ya SWM ya 2022 ilikuwa ni usiku wa tarehe
22 kuamkia 23 Agosti 2022 na ilifanyika kwa mujibu wa Sheria ya Takwimu Sura Na.
351 ambayo inaielekeza Serikali kufanya Sensa ya Watu na Makazi kila baada ya
miaka kumi. Tofauti na Sensa zilizotangulia, Sensa ya mwaka 2022 ni ya kwanza

kufanyika kidijitali Tanzania katika hatua zote za utekelezaiji.

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 pamoja na taarifa zingine, ilikusanya taarifa
za kidemografia, shughuli za kiuchumi, hali ya ulemavu, uhamaji/uhamiaji na
upatikanaji wa huduma za kijamii. Matokeo ya Sensa huiwezesha Serikali na wadau
wa maendeleo kusimamia na kutathmini mipango ya maendeleo ya kitaifa, kikanda na
kimataifa ikiwa ni pamoja na Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa mwaka 2025 na
Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar wa mwaka 2050; Mpango wa Tatu wa Taifa wa
Maendeleo wa Miaka Mitano wa 2021/2022 — 2025/26; na Mpango wa Maendeleo wa
Zanzibar 2021/22 - 2025/26; Mpango wa Maendeleo wa Jumuiya ya Afrika Mashariki
2050; Mpango wa Maendeleo wa Jumuiya ya Nchi za Kusini mwa Afrika 2050; na
Ajenda ya Afrika 2063.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa matokeo muhimu ya viashiria vya msingi kutokana
na Ripoti ya Takwimu za Msingi za Kidemografia, Kijamii na Kiuchumi za Sensa ya
Watu na Makazi ya Mwaka 2022 kwa Tanzania, Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar.
Kila ilipowezekana taarifa za Sensa ya mwaka 2022 zimelinganishwa na za Sensa ya
Mwaka 2012 ili kuangalia mabadiliko kwa kipindi husika na kupata mwelekeo wa

viashiria. Viashiria vimetolewa kijinsi kila ilipowezekana.

Mada zilizopo kwenye kijitabu hiki ni pamoja na idadi ya watu; ongezeko la idadi ya
watu; mgawanyo wa watu kwa umri na jinsi; muundo wa kaya; hali ya ndoa; uraia na
nyaraka za utambulisho. Mada nyingine ni hali ya uyatima, elimu, shughuli za
kiuchumi, ulemavu, umiliki wa ardhi, hali ya makazi, umiliki wa vifaa na udhibiti wa

mazingira; pamoja na upatikanaji na matumizi ya vifaa vya mawasiliano




Muhtasari wa Matokeo Muhimu ya Takwimu za Msingi za Kidemografia, Kijamii na Kiuchumi; Tanzania,

SWM 2022
Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar

Kiashiria

Namba = Asilimia Namba | Asilimia Namba | Asilimia
Idadi, Ongezeko na Mgawanyo wa Idadi ya
Watu
Idadi ya Watu 61,741,120 100.0 | 59,851,347 100.0 1,889,773 100.0
Wanaume 30,053,130 48.7 | 29,137,638 48.7 915,492 48.4
Wanawake 31,687,990 51.3 | 30,713,709 51.3 974,281 51.6
Kijijini 40,201,425 65.1 | 39,237,927 65.6 963,498 51.0
Mijini 21,539,695 34.9 | 20,613,420 344 926,275 49.0
Wastani wa Kasi ya Ongezeko la Idadi ya Watu - 3.2 - 3.2 - 3.7
kwa Mwaka
(2012 - 2022)
Makundi ya Umri na Jinsi
Watoto (Miaka 0 - 4) 9,484,171 154 | 9,207,432 15.4 276,739 14.6
Wanaume 4,723,359 15.7 | 4,584,972 15.7 138,387 15.1
Wanawake 4,760,812 15.0 | 4,622,460 15.1 138,352 14.2
Idadi ya Watoto (Miaka 0 — 14) 26,399,988 42.8 | 25,628,380 42.8 771,608 40.8
Wanaume 13,193,149 43.9 | 12,807,157 44.0 385,992 42.2
Wanawake 13,206,839 41.7 | 12,821,223 41.7 385,616 39.6
Idadi ya Watoto (Miaka 0 - 17) 30,257,196 49.0 | 29,365,234 49.1 891,962 47.2
Wanaume 15,128,975 50.3 | 14,684,339 50.4 444,636 48.6
Wanawake 15,128,221 47.7 | 14,680,895 47.8 447,326 45.9
Idadi ya Vijana (Miaka 15 — 24) 11,848,365 19.2 | 11,463,718 19.2 384,647 20.4
Wanaume 5,657,379 18.8 | 5,474,799 18.8 182,580 19.9
Wanawake 6,190,986 19.5 | 5,988,919 19.5 202,067 20.7
Idadi ya Vijana (Miaka 15 — 35) 21,312,411 34.5 | 20,612,566 34.4 699,845 37.0
Wanaume 10,159,205 33.8 | 9,827,426 33.7 331,779 36.2
Wanawake 11,153,206 352 | 10,785,140 35.1 368,066 37.8
Wanawake wenye Umri wa Kuzaa (Miaka 15 -49) | 14,992,288 47.3 | 14,501,431 47.2 490,857 50.4
Nguvu Kazi (Miaka 15 - 64) 33,000,224 53.4 | 31,936,653 53.4 1,063,571 56.3
Wanaume 15,828,450 52.7 | 15,323,862 52.6 504,588 55.1
Wanawake 17,171,774 542 | 16,612,791 54.1 558,983 57.4
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Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar
Kiashiria
Namba = Asilimia Namba | Asilimia Namba | Asilimia

Idadi ya Wazee (Miaka 60+) 3,491,983 5.7 | 3,406,465 5.7 85,518 4.5
Wanaume 1,586,759 53 | 1,546,222 5.3 40,537 44
Wanawake 1,905,224 6.0 | 1,860,243 6.1 44,981 4.6
Idadi ya Wazee (Miaka 65+) 2,340,908 3.8 | 2,286,314 3.8 54,594 29
Wanaume 1,031,531 34| 1,006,619 35 24912 2.7
Wanawake 1,309,377 41| 1,279,695 4.2 29,682 3.0
Muundo wa Kaya

Idadi ya Kaya Binafsi 14,152,803 100.0 | 13,776,975 100.0 375,828 100.0
Kijijini 8,547,333 60.4 = 8,355,992 60.7 191,341 50.9
Mijini 5,605,470 39.6 | 5,420,983 39.3 184,487 491
Kaya Zinazoongozwa na Wanaume 9,088,599 64.2 | 8,828,073 64.1 260,526 69.3
Kaya Zinazoongozwa na Wanawake 5,064,204 35.8 | 4,948,902 35.9 115,302 30.7
Wastani wa Watu katika Kaya' - 4.3 - 4.3 - 4.9

Zinazoongozwa na Wanaume - 4.4 - 44 - 5.0
Zinazoongozwa na Wanawake - 4.0 - 4.0 - 4.8
Hali ya Ndoa (Miaka 15 na zaidi)

Hawajawahi Kuoa au Kuolewa 11,644,757 32.9 | 11,239,622 32.8 405,135 36.2
Waliooa au Kuolewa 18,168,489 51.4 | 17,563,702 51.3 604,787 54.1
Wanaishi Pamoja 1,928,364 55| 1,920,758 5.6 7,606 0.7
Wametengana 631,491 1.8 626,732 1.8 4,759 04
Wameachana 1,291,438 3.7 | 1,228,869 3.6 62,569 5.6
Wajane 1,676,592 47 | 1,643,283 4.8 33,309 3.0
Wastani wa Umri wa Kuoa au Kuolewa kwa

mara ya Kwanza?

Wanaume 26.4 - 26.3 - 278 -
Wanawake 221 - 221 - 23.7 -
Nyaraka za Kitaifa za Utambulisho na Uraia

! Namba hizi ni wastani na sio asilimia
2 Wastani wa umri na sio asilimia
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Tanzania

Tanzania Bara

Tanzania Zanzibar

Kiashiria
Namba = Asilimia Namba | Asilimia Namba | Asilimia

Usaijili wa Vizazi

Watu wenye Vyeti vya Kuzaliwa 17,466,823 28.8 | 16,074,723 27.3 13.92,100 75.1
Watu wenye Tangazo la Kizazi 1,862,537 3.1 1,782,330 3.0 80,207 4.3
Uraia

Watanzania 61,457,853 99.5 | 59,575,361 99.5 1,882,492 99.6
Wasio Watanzania 283,267 0.5 275,986 0.5 7,281 0.4
Hali ya Uyatima

Yatima (Miaka 0 - 17) 3,133,199 104 | 3,076,633 10.5 56,566 6.3
Kujua Kusoma na Kuandika, Kuhesabu na
Elimu

Kiwango cha Wanaojua Kusoma na Kuandika 29,336,514 83.0 | 28,323,159 82.8 1,013,355 90.6
(Miaka 15 na zaidi)

Kiwango cha Wanaojua Kusoma na Kuandika kwa | 10,458,013 88.3 | 10,087,291 88.0 370,722 96.4
Vijana (Miaka15 - 24)

Kiwango cha Wanaojua Kusoma na Kuandika kwa | 18,694,762 87.7 | 18,026,390 87.5 668,372 95.5
Vijana (Miaka15 - 35)

Kiwango Halisi cha Uandikishaji Shule za Msingi 9,733,049 83.3 | 9,400,610 82.9 332,439 96.9
(Miaka 7 - 13)

Kiwango cha Uandikishaji Shule za Msingi (Bila ya | 14,400,341 123.2 | 13,888,071 1224 512,270 1494
Kujali Umri)

Kiwango cha Kujua Kuhesabu (Numeracy Rate) 29,206,469 84.7 | 28,223,190 84.5 983,279 90.6
Kiwango cha Juu cha Elimu Kilichofikiwa (Miaka 4
na Zaidi)

Jumla 26,170,109 100.0 | 25,325,105 100.0 845,002 100.0
Elimu ya Msingi 18,739,101 67.9 | 18,480,477 69.2 258,624 30.6
Mafunzo Baada ya Elimu ya Msingi 60,613 0.2 60,035 0.2 578 0.1
Elimu ya Sekondari 5,455,805 19.8 | 5,218,386 19.6 511,403 60.5
Mafunzo Baada ya Elimu ya Sekondari 250,795 0.9 247,056 0.9 3,739 04
Chuo Kikuu na Vyuo Vingine Vinavyolingana 1,389,809 50| 1,319,151 4.9 70,658 8.4
Shughuli za Kiuchumi
Jumla 24,695,842 100.0 | 23,986,730 100.0 709,112 100.0
Wabunge, Watawala na Mameneja 148,340 0.6 132,561 0.6 15,779 2.2
Wataalamu 536,909 22 501,513 2.1 35,396 5.0
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Tanzania

Tanzania Bara

Tanzania Zanzibar

Kiashiria
Namba = Asilimia Namba | Asilimia Namba | Asilimia
Mafundi na Wataalam Washiriki 1,100,951 45| 1,047,869 4.4 53,082 75
Makarani 130,585 0.5 120,074 0.5 10,511 15
Watoa Huduma na Wauzaji Maduka 1,600,236 6.5 | 1,514,183 6.3 86,053 12.1
Wanaofanya Shughuli za Kilimo na Uvuvi 10,673,599 43.2 | 10,501,954 43.8 171,645 24.2
Wafanyakazi wa Kazi za Mikono na Wanaofanana 4,870,084 19.7 | 4,735,058 19.7 135,026 19.0
nao
Waunganishaji na Waendeshaji wa Mashine 286,692 1.2 278,845 1.2 7,847 1.1
kwenye viwanda
Kazi za Kawaida Zisizo na Ujuzi 5,348,442 21.7 | 5,154,669 215 193,773 27.3
Ulemavu
Kiwango cha Ulemavu 5,347,397 11.2 | 5,180,095 11.2 167,302 114
Aina ya Ulemavu
Albino 74,273 0.12 71,631 0.12 2,642 0.14
Kuona 1,447,853 3.0 | 1,394,512 3.0 53,341 3.6
Kusikia 539,186 1.1 518,846 1.1 20,340 14
Kutembea 876,290 1.8 856,476 1.9 19,814 1.3
Kukumbuka 301,663 0.6 294,133 0.6 7,530 0.5
Kujihudumia 156,211 0.3 132,531 0.3 2,980 0.2
Kuwasiliana 291,185 0.6 285,877 0.6 5,308 0.4
Ulemavu Mwingine 1,755,709 3.7 | 1,697,720 3.7 57,989 39
Hali ya Makazi, Umiliki wa Vifaa na Udhibiti wa
Mazingira
Hali ya Umiliki (Jengo Kuu)
Linamilikiwa na Kaya 9,199,208 65.0 = 8,930,979 64.8 268,229 714
Kuishi Bila Kulipa Kodi 831,895 5.9 787,589 5.7 44,306 11.8
Imepangishwa Binafsi 2,829,001 20.0 = 2,786,034 20.2 42,967 114
Kupangishiwa na Mwajiri 382,916 2.7 377,833 2.7 5,083 14
Kupangishiwa na Serikali kwa Kodi nafuu 424,960 3.0 417,329 3.0 7,631 2.0
Inamilikiwa na Mwajiri — Bila Malipo 275,474 1.9 271,347 20 4,127 1.1
Inamilikiwa na Mwajiri — Kwa Malipo nafuu 209,349 1.5 205,864 15 3,485 0.9
Vifaa Vilivyotumika Kuezekea
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Tanzania

Tanzania Bara

Tanzania Zanzibar

Kiashiria
Namba = Asilimia Namba | Asilimia Namba | Asilimia
Mabati 12,005,537 84.8 | 11,657,933 84.6 347,604 92.5
Majani au Makuti 1,639,904 116 | 1,618,376 1.7 21,528 5.7
Matope na Majani 343,736 24 343,135 25 601 0.2
Aina Nyingine 163,626 1.2 157,531 1.1 6,095.0 1.6
Vifaa Vilivyotumika Kusakafia
Saruji 6,953,852 49.1 | 6,668,320 48.4 285,532 76.0
Udongo 5,853,301 414 | 5,809,497 42.2 43,804 1.7
Vigae/Tailizi 1,044,625 74 | 1,001,503 73 43,122 1.5
Aina Nyingine 301,025 23 297,655 2.3 3,370 0.8
Vifaa Vilivyotumika Kujengea Kuta
Matofali ya Saruji 3,978,510 28.1 | 3,689,564 26.8 288,946 76.9
Matofali ya Udongo ya Kuchoma 4,878,014 345 | 4,876,451 354 1,563 04
Matofali ya Udongo yasiyo ya Kuchoma 2,618,579 18.5 | 2,612,788 19.0 5,791 1.5
Mianzi/Miti na Udongo 2,218,644 15.7 | 2,175,860 15.8 42,784 114
Mawe 169,114 1.2 135,031 1.0 34,083 9.1
Aina Nyingine 289,942 2.1 287,281 2.1 2,661 0.7
Chanzo Kikuu cha Nishati ya Kuangazia
Umeme (TANESCO/ZECO) 5,295,412 374 | 5,043,801 36.6 251,611 66.9
Umeme wa Mionzi ya Jua 4,592,359 324 | 4,573,584 33.2 18,775 5.0
Mafuta ya Taa 559,550 4.0 482,194 35 77,356.0 20.6
Aina Nyingine 3,705,482 26.2 | 3,677,396 26.7 28,086 75
Chanzo Kikuu cha Nishati ya Kupikia
Kuni 7,885,115 55.7 | 7,709,031 56.0 176,084 46.9
Mkaa 3,667,039 259 | 3,558,380 258 108,659 28.9
Mafuta ya Taa 71,288 0.5 65,095 0.5 6,193 1.6
Umeme 604,051 4.3 575,982 4.2 28,069 75
Gesi 1,315,037 9.3 | 1,266,844 9.2 48,193 12.8
Aina Nyingine 610,273 43 601,643 44 8,630 2.3
Chanzo Kikuu cha Maji ya Kunywa
Maji ya Bomba/Mfereji 7,200,680 50.9 | 6,919,926 50.2 280,754 747




Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar
Kiashiria
Namba = Asilimia Namba | Asilimia Namba | Asilimia
Vlyanzo Vingine Vilivyohifadhiwa 2,718,642 19.2 | 2,651,465 19.3 67,177 17.9
Vlyanzo Visivyohifadhiwa 4,233,481 29.9 | 4,205,584 30.5 27,897 74
Aina ya Choo
Choo cha Kuvuta 4,921,712 34.8 | 4,700,459 341 221,253 58.9
Choo cha Shimo Kilichoboreshwa (VIP) 1,012,866 72 974,087 7.1 38,779 10.3
Choo cha Shimo 7,364,853 52.0 = 7,281,733 52.9 83,120.0 221
Aina Nyingine ya Choo 64,967 0.5 64,294 0.5 673 0.2
Hakuna Choo 788,405 5.6 756,402 55 32,003 8.5
Aina ya Utupaji Taka
Zinakusanywa na Kampuni / Mamlaka 3,501,041 24.7 | 3,347,772 24.3 153,269 40.8
Zinachomwa 5,672,185 40.1 | 5,575,075 40.5 97,110 25.8
Zinatupwa pembezoni mwa Barabara 69,409 05 67,618 0.5 1,791.0 0.5
Zinafukiwa/Kutupwa kwenye Shimo 2,898,583 205 | 2,874,416 20.9 24,167 6.4
Sehemu nyingine (Porini, Sehemu za Wazi) 2,011,585 142 | 1,912,094 13.9 99,491 26.5
Umiliki wa Mali (Assets)
Jembe la Mkono 7,790,461 55.0 | 7,637,583 55.4 152,878.0 40.7
Ardhi/Shamba 8,929,153 63.1 | 8,761,355 63.6 167,798 44.6
Nyumba 9,133,020 64.5 | 8,865,242 64.3 267,778 71.3
Baiskeli 3,014,581 21.3 | 2,900,736 211 113,845 30.3
Pikipiki/Vespa 1,147,195 8.1 1,093,775 79 53,420.0 14.2
Trekta la Mkono (Power tiller) 42,333 0.3 41,576 0.3 757 0.2
Nyaraka za Utambulisho wa Kitaifa
Mfuko wa Bima ya Afya ya Taifa/Mfuko wa Bima 4,230,573 7.0 | 4,125,988 7.0 104,585 5.6
ya Afya ya Jamii (NHIF/CHIF)
Aina nyingine ya Bima ya Afya 735,407 1.2 691,294 1.2 44,113 2.4
Kitambulisho cha Taifa 7,133,230 23.3 | 6,579,831 222 553,399 57.3
Namba ya Kitambulisho cha Taifa 4,119,156 134 | 4,080,447 13.7 38,709 4.0
Kitambulisho cha Mzanzibar Mkaazi 575,598 1.9 18,607 0.1 556,991 57.6
Leseni ya Udereva 1,399,993 46 | 1,298,607 44 101,386 10.6
Kadi ya Mpiga Kura 19,446,522 63.4 | 18,909,754 63.7 536,768 55.5
Pasi ya Kusafiia 637,325 1.1 562,058 1.0 75,267 4.1
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Muhtasari wa Matokeo Muhimu kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022

Idadi ya Watu Asilimiaya Asilimia | Asilimia | Asilimia Asilimia | Uandikishaji | Kiwango @ Asilimiaya @ Asilimiaya | Asilimia
Kaya ya ya Watu ya yaWatu | Halisi Shule cha Kaya Kaya | yaKaya
Zinazoongozwa | Wajane wenye | Watoto Wazima za Msingi | Ulemavu | Zinazotumia = Zinazotumia Zisizo
Mkoa na Wanawake Vyetivya | Yatima | Wanaojua Nishati ya Maji ya na
Kuzaliwa Kusoma Umeme Bomba Vyoo
Jumla = Wanaume & Wanawake na Kuangazia
Kuandika
Tanzania 61,741,120 | 30,053,130 | 31,687,990 35.8 4.7 28.8 10.4 83.0 83.3 11.2 374 50.9 5.6
Tanzania Bara 59,851,347 | 29,137,638 | 30,713,709 35.9 4.8 273 10.5 82.8 82.9 11.2 36.6 50.2 5.5
Dodoma 3,085,625 | 1,512,760 | 1,572,865 354 55 26.8 8.4 76.3 774 12.3 289 58.2 53
Arusha 2,356,255 | 1,125,616 | 1,230,639 40.7 4.1 357 9.6 84.8 85.0 9.8 52.3 79.7 15.3
Kilimanjaro 1,861,934 907,636 954,298 375 6.9 38.8 8.7 94.2 96.4 15.3 63.1 86.6 24
Tanga 2,615,597 | 1,275,665 | 1,339,932 35.6 6.0 26.2 85 83.0 86.2 10.4 335 49.5 73
Morogoro 3,197,104 | 1,579,869 | 1,617,235 326 48 256 10.1 82.1 81.9 12.1 334 54.1 42
Pwani 2,024,947 998,616 | 1,026,331 342 43 320 9.7 86.4 89.8 114 41.9 54.9 46
Dar es Salaam 5,383,728 | 2,600,018 | 2,783,710 339 33 52.3 8.6 975 96.8 11.2 86.0 79.5 0.2
Lindi 1,194,028 582,120 611,908 348 40 25.0 10.4 776 83.1 14.4 18.8 45.6 5.0
Mtwara 1,634,947 776,782 858,165 36.6 38 270 9.3 78.0 89.8 14.5 16.6 39.6 27
Ruvuma 1,848,794 902,298 946,496 307 4.1 209 9.3 86.6 88.1 10.9 248 515 14
Iringa 1,192,728 574,313 618,415 39.2 74 39.7 114 89.5 94.1 10.9 431 57.3 1.2
Mbeya 2,343,754 | 1,123,828 | 1,219,926 37.2 6.8 325 11.3 87.9 85.8 11.2 4.7 62.0 2.7
Singida 2,008,058 995,703 | 1,012,355 357 54 243 9.2 794 783 11.3 212 325 79
Tabora 3,391,679 | 1,661,171 | 1,730,508 35.0 4.0 15.1 11.6 68.0 63.4 9 20.2 221 13.6
Rukwa 1,540,519 743,119 797,400 353 45 136 10.0 74.1 721 9.3 19.5 37.0 38
Kigoma 2,470,967 | 1,186,833 | 1,284,134 358 5.0 115 18.8 76.7 81.6 114 17.7 32.8 34
Shinyanga 2241299 | 1,102,879 | 1,138,420 36.5 39 248 10.2 773 775 8.8 259 44.1 83
Kagera 2,989,299 | 1,459,280 | 1,530,019 339 5.4 14.3 10.5 80.1 83.5 12.8 213 28.6 25
Mwanza 3,699,872 | 1,802,183 | 1,897,689 387 44 240 10.2 85.6 89.1 11.8 377 51.0 39
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Idadi ya Watu Asilimiaya | Asilimia Asilimia = Asilimia Asilimia | Uandikishaji | Kiwango | Asilimiaya @ Asilimiaya @Asilimia
Kaya ya ya Watu ya yaWatu | Halisi Shule cha Kaya Kaya | yaKaya
Zinazoongozwa = Wajane wenye | Watoto Wazima za Msingi | Ulemavu | Zinazotumia @ Zinazotumia Zisizo
Mkoa na Wanawake Vyetivya | Yatima | Wanaojua Nishati ya Maji ya na
Kuzaliwa Kusoma Umeme Bomba Vyoo

Jumla = Wanaume & Wanawake na Kuangazia

Kuandika

Mara 2,372,015 | 1,139,511 1,232,504 423 6.4 314 12.6 85.9 91.2 121 26.1 25.3 15.3
Manyara 1,892,502 954,879 937,623 35.2 3.9 232 9.7 78.2 78.5 9.7 231 479 17.3
Njombe 889,946 420,533 469,413 39.5 75 35.1 10.6 90.0 95.5 10.7 35.9 62.4 04
Katavi 1,152,958 569,902 583,056 31.0 3.6 115 12.2 704 64.6 9.9 20.3 34.7 7.0
Simiyu 2,140,497 | 1,034,681 1,105,816 425 5.0 22.3 10.5 75.0 76.0 9.1 15.9 34.9 9.1
Geita 2,977,608 | 1,463,764 1,513,844 354 3.7 25.9 105 77.0 80.3 10.2 19.9 18.3 5.2
Songwe 1,344,687 643,679 701,008 36.2 55 21.7 9.6 81.0 81.0 10.5 28.1 28.1 2.9
Tanzania Zanzibar = 1,889,773 915,492 974,281 30.7 3.0 751 6.4 90.6 96.9 11.4 66.9 74.7 8.5
Kaskazini Unguja 257,290 126,341 130,949 29.0 3.2 70.9 6.3 854 96.2 10.3 44.2 754 8.7
Kusini Unguja 195,873 98,367 97,506 29.2 25 74.0 6.9 93.9 97.8 116 54.0 67.3 55
Mijini Magharibi 893,169 427,927 465,242 29.8 2.7 81.1 6.2 96.2 98.2 10.8 88.9 735 0.3
Kaskazini Pemba 272,091 131,484 140,607 33.8 3.9 64.6 6.4 77.2 93.9 13.2 39.8 74.9 30.9
Kusini Pemba 271,350 131,373 139,977 34.2 34 70.6 6.4 85.2 96.7 121 48.8 85.5 19.8




2.0 Idadi na Ongezeko la Watu

2.1 Idadi ya Watu

Matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 (SWM 2022) yanaonesha
kuwa idadi ya watu Tanzania ni 61,741,120. Kati ya hao, wanaume ni 30,053,130
(48.7%) na wanawake ni 31,687,990 (51.3%). Asilimia 96.9 ya watu wote Tanzania

wanaishi Tanzania Bara na asilimia 3.1 wanaishi Tanzania Zanzibar.

Idadi ya Watu Tanzania imeongezeka kwa asilimia 37.4 kutoka watu 44,928,923
mwaka 2012 hadi kufikia watu 61,741,120 mwaka 2022 ikilinganishwa na ongezeko
la asilimia 30.4 katika kipindi cha mwaka 2002 mpaka 2012. Hali hii ya ongezeko
inaonekana pia Tanzania Bara. Tanzania Zanzibar imekuwa na ongezeko kubwa la
idadi ya watu kutoka asilimia 32.8 katika kipindi cha 2002 - 2012 hadi kufikia asilimia
45.0 katika kipindi cha 2012 - 2022.

2.2 Kasi ya Ongezeko la ldadi ya Watu

Idadi ya watu Tanzania imeongezeka kwa wastani wa asilimia 3.2 kwa mwaka, kati ya
mwaka 2012 na 2022. Kwa kasi hii ya ongezeko, idadi ya watu Tanzania inatarajiwa
kuwa mara mbili ya idadi iliyopo sasa katika kipindi cha miaka 22 ijayo, yaani ifikapo
mwaka 2044. Wastani wa kasi ya ongezeko la idadi ya watu kwa mwaka imeongezeka
kutoka asilimia 2.7 katika kipindi cha 2002-2012 hadi kufikia asilimia 3.2 kwa kipindi
cha 2012-2022.

Wastani wa Kasi ya Ongezeko la Idadi ya Watu kwa Mwaka kwa Vipindi vya Sensa; Tanzania, SWM,
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Wastani wa kasi ya ongezeko la idadi wa watu kwa mwaka katika kipindi cha 2012-
2022 inatofautiana kati ya mkoa mmoja na mwingine. Mkoa wenye kasi ndogo ya
ongezeko la idadi ya watu ni Kilimanjaro (1.3 %) na mkoa wenye kasi kubwa ya
ongezeko ni Katavi (7.1%). Mikoa 13 ina kasi kubwa ya ongezeko la idadi ya watu kwa

mwaka zaidi ya wastani wa kitaifa (3.2%).

Wastani wa Kasi ya Ongezeko la Idadi wa Watu kwa Mwaka kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2012 - 2022
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3.0 Idadi yaKaya

Matokeo ya SWM 2022 yanaonesha kuwa Tanzania ina kaya binafsi 14,152,803. Kati
ya hizo, kaya 13,776,975 (97.3%) zipo Tanzania Bara na 378,828 (2.7%) zipo
Tanzania Zanzibar. Idadi ya kaya Tanzania imeongezeka kutoka 9,362,758 mwaka
2012 hadi 14,152,803 mwaka 2022, ikiwa ni ongezeko la kaya 4,790,045 (51.2%).

Kati ya kaya zote binafsi nchini, asilimia 64.2 zinaongozwa na wanaume na asilimia
35.8 zinaongozwa na wanawake. Asilimia ya kaya zinazoongozwa na wanawake
Tanzania Bara ni kubwa (35.9%) ikilinganishwa na Tanzania Zanzibar (30.7%).
Kiwango hiki cha kaya zinazoongozwa na wanawake kimeongezeka kidogo kutoka
asilimia 33.4 mwaka 2012 hadi asilimia 35.8 mwaka 2022.

Asilimia ya Kaya Zinazoongozwa na Wanawake; Tanzania, SWM 2012 na 2022

35.8 359
33.4 334
311
30.7
Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar
m 2012 2022

Mkoa wa Simiyu kwa Tanzania Bara, una kiwango kikubwa zaidi cha kaya
zinazoongozwa na wanawake (42.5%) na Mkoa wa Ruvuma una kiwango kidogo zaidi
(30.7%). Kwa Tanzania Zanzibar, kiwango cha kaya zinazoongozwa na wanawake ni
kutoka asilimia 29.0 kwa Mkoa wa Kaskazini Unguja hadi asilimia 34.2 Mkoa wa Kusini

Pemba.
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Asilimia ya Kaya Zinazoongozwa na Wanawake kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022
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4.0 Idadi ya Watu katika Kaya

Wastani wa idadi ya watu katika kaya umepungua kutoka watu 4.8 mwaka 2012 hadi

watu 4.3 mwaka 2022 kwa Tanzania na Tanzania Bara. Kwa Tanzania Zanzibar,

wastani wa idadi ya watu katika kaya umepungua kutoka watu 5.1 mwaka 2012 hadi

watu 4.9 mwaka 2022. Wastani wa idadi ya watu katika kaya unatofautiana kimkoa

kutoka watu 3.3 kwa Mkoa wa Mtwara hadi watu 6.7 kwa Mkoa wa Simiyu.

Wastani wa Idadi ya Watu katika Kaya kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022
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5.0 HaliyaNdoa

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonesha kuwa, asilimia 51.4 ya watu wenye umri wa
miaka 15 na zaidi Tanzania wameoa au kuolewa na asilimia 5.5 wanaishi pamoja.
Asilimia ya wanawake walioolewa au kuishi pamoja ni kubwa (52.4%) ikilinganishwa
na wanaume waliooa au kuishi pamoja (50.3%). Takriban asilimia tano (4.7%) ya watu
wenye umri wa miaka 15 na zaidi ni wajane, ambapo asilimia ya wajane ni kubwa

(7.9%) ikilinganishwa na ya wagane (1.3%).

Asilimia ya Mgawanyo wa Watu wenye Umri wa Miaka 15 na Zaidi kwa Hali ya Ndoa; Tanzania, SWM 2022

514 5oz 524
I I | | Mo -
3.7 25 47 4.7
18 12 23 1.3.
Hajawahi Waliooa/kuolewa Wanaoishi pamoja ~ Walioachana Waliotengana Wajane

kuoa/kuolewa

mJumla Wanaume ® Wanawake

Matokeo yanaonesha kuwa asilimia ya watu waliooa au kuolewa (51.4%)
haikubadilika sana ikilinganishwa na sensa ya mwaka 2012 (51.1%). Asilimia ya watu
walioachana imeongezeka kutoka asilimia 0.9 mwaka 2012 mpaka asilimia 3.7 mwaka
2022, na asilimia ya wajane imeongezeka kutoka 3.1 mpaka 4.7 katika kipindi cha

miaka kumi iliyopita.
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Asilimia ya Mgawanyo wa Watu wenye Umri wa Miaka 15 na Zaidi kwa Hali ya Ndoa; Tanzania, SWM 2012
na 2022
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5.1 Wastani wa Umri wa Kuoa au Kuolewa kwa Mara ya Kwanza

Matokeo ya SWM 2022, yanaonesha kuwa umri wa wastani wa kuoa au kuolewa kwa
mara ya kwanza ni miaka 24.1, ambapo wanawake wanaolewa wakiwa na wastani
wa miaka 22.1 na wanaume wanaoa wakiwa na wastani wa miaka 26.4. Matokeo
yanaonesha wastani wa umri wa kuolewa kwa wanawake kwa mara ya kwanza
umepungua kidogo kutoka miaka 22.3 mwaka 2012 hadi miaka 22.1 mwaka 2022
ambapo wastani wa umri wa kuoa umeongezeka kutoka miaka 25.8 kwa mwaka 2012
hadi miaka 26.4 mwaka 2022.

Wastani wa Umri wa Kuoa au Kuolewa kwa Mara ya Kwanza kwa Jinsi; Tanzania, SWM 2012 na 2022
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Wastani wa umri wa kuoa au kuolewa kwa mara ya kwanza unatofautiana kimkoa.
Mkoa wenye wastani mkubwa wa umri wa kuoa/kuolewa kwa mara ya kwanza ni Mkoa
wa Dar es Salaam (miaka 29.2 kwa wanaume na miaka 25.7 kwa wanawake),
ukifuatiwa na Mkoa wa Kilimanjaro (wanaume miaka 29.0 na miaka 24.5 kwa
wanawake). Mikoa yenye wastani mdogo wa umri wa kuolewa kwa mara ya kwanza
ni Mkoa wa Katavi (miaka 21.8) na wastani mdogo wa umri wa kuoa ni Mkoa wa
Rukwa (miaka 22.0).

Wastani wa Umri wa Kuoa au Kuolewa kwa Mara ya Kwanza kwa Jinsi na Mkoa; Tanzania, SWM 2012 na
2022
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6.0 Vyeti vya Kuzaliwa

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonesha kuwa asilimia 28.8 ya watu wote Tanzania wana
vyeti vya kuzaliwa, ambapo asilimia 3.1 walikuwa na tangazo la kizazi. Asilimia ya
watu wenye vyeti vya kuzaliwa ni kubwa (75.1%) kwa Tanzania Zanzibar
ikiinganishwa na Tanzania Bara (27.3%). Aidha, asilimia 4.3 ya watu Tanzania

Zanzibar wana tangazo la kizazi ikilinganishwa na asilimia 3.0 kwa Tanzania Bara.

Asilimia ya Mgawanyo wa Watu kwa Hali ya Umiliki wa Vyeti vya Kuzaliwa; Tanzania, SWM 2022
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67.1

m Wana Cheti cha Kuzaliwa m Hawana Cheti wala Tangazo Wana Tangazo

Mikoa ya Tanzania Zanzibar ina asilimia kubwa ya watu wenye vyeti vya kuzaliwa
ikiinganishwa na Tanzania Bara. Kwa Tanzania Zanzibar, mkoa wenye asilimia
kubwa ya watu wenye vyeti vya kuzaliwa ni Mjini Magharibi (81.1%) ambapo Mkoa
Kaskazini Pemba una kiwango cha chini (64.6%). Kwa Tanzania Bara, mkoa wenye
asilimia kubwa ya watu wenye vyeti vya kuzaliwa ni Dar es Salaam (52.3%) na mikoa

yenye kiwango cha chini ni Katavi na Kigoma (11.5% kila mmoja).
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Asilimia ya Watu Wenye Vyeti vya Kuzaliwa kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022
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7.0 Vitambulisho vya Taifa

Asilimia 23.3 ya watu wenye umri wa miaka 18 na zaidi Tanzania wana vitambulisho
vya taifa ambapo asilimia 13.4 wana namba za kitambulisho cha taifa pekee na
asilimia 63.4 wana kitambulisho cha mpiga kura. Tanzania Bara ina asilimia 22.2 ya
watu wenye kitambulisho cha taifa na asilimia 13.7 wana namba za kitambulisho cha
taifa na asilimia 63.7 wana kitambulisho cha mpiga kura . Kwa Tanzania Zanzibar,
zaidi ya nusu (57.3%) ya watu wana kitambulisho cha taifa ambapo asilimia 4.0 wana
namba za kitambulisho cha taifa na asilimia 55.5 wana kitambulisho cha mpiga kura.
Aidha, asilimia 57.6 ya watu Tanzania Zanzibar wana vitambulisho vya Mzanzibar

Mkaazi.

Asilimia ya Watu Wanaomiliki Vitambulisho vya Taifa; Tanzania, SWM 2022
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8.0 Bimaya Afya

Asilimia saba ya watu Tanzania wana bima ya afya kutoka Mfuko wa Taifa wa Bima
ya Afya (NHIF) au Mfuko wa Bima ya Afya ya Jamii (CHIF) na asilimia 1.2 wana bima
ya afya kutoka kwenye taasisi nyingine zinazotoa huduma hiyo. Kwa Tanzania Bara,
asilimia 7.0 ya watu wana bima ya afya kutoka Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF)
au Mfuko wa Bima ya Afya ya Jamii (CHIF) ambapo kwa Tanzania Zanzibar ni asilimia
5.6.

Mkoa wa Dar es Salaam kwa Tanzania Bara una asilimia kubwa (14.8%) ya watu
wenye bima ya NHIF/CHIF ukifuatiwa na Mkoa wa Kilimanjaro (12.2%). Kwa Tanzania
Zanzibar, Mkoa wa Mjini Magharibi una asilimia kubwa (8.4%) ukifuatiwa na Mkoa wa
Kusini Unguja (4.5%).
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Asilimia ya Watu Wenye Bima ya Afya ya Taifa (NHIF/CHIF) kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022
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Matokeo yanaonesha kuwa, asilimia 13.8 ya watu wenye umri wa miaka 60 na zaidi
wana kadi ya matibabu kwa wazee. Kwa Tanzania Bara, asilimia 14.0 wana kadi ya
matibabu kwa wazee ambapo Tanzania Zanzibar ni asilimia 4.5. Asilimia ya
wanawake walio na kadi za matibabu kwa wazee ni kubwa (14.2%) ikilinganishwa ile

ya wanaume (13.3%).
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Asilimia ya Watu Wenye Miaka 60 na Zaidi Walio na Kadi ya Matibabu kwa Wazee; Tanzania, SWM 2022
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9.0 Hali ya Uyatima

Matokeo yanaonesha kuwa asilimia 10.4 ya watoto chini ya miaka 18 Tanzania ni
yatima. Kati yao, asilimia 5.2 wamefiwa na baba peke yake, 1.8 wamefiwa na mama
peke yake, na asilimia 3.4 wamefiwa na wazazi wote wawili. Asilimia ya watoto yatima

ni kubwa Tanzania Bara (10.5%) ikilinganishwa na Tanzania Zanzibar (6.4%).

Hali ya Uyatima; Tanzania, SWM 2022
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10.0 Kiwango cha Kujua Kusoma na Kuandika kwa Watu Wazima

Matokeo yanaonesha kuwa, asilimia 83.0 ya watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi
Tanzania wanajua kusoma na kuandika. Kiwango cha kujua kusoma na kuandika kwa
Tanzania Bara ni karibu sawa na kile cha Tanzania. Hata hivyo, kiwango cha kujua

kusoma na kuandika ni kikubwa (90.6%) kwa Tanzania Zanzibar ikilinganishwa na kile
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cha Tanzania Bara (82.8%). Kiwango cha kujua kusoma na kuandika ni kikubwa
(86.8%) kwa wanaume ikilinganishwa na wanawake (79.5%).

Kiwango cha Kujua Kusoma na Kuandika kwa Watu Wazima (Miaka 15 na Zaidi) kwa Jinsi; Tanzania, SWM
2022
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Kiwango cha kujua kusoma na kuandika kwa watu wazima kimeongezeka kutoka
asilimia 78.1 mwaka 2012 hadi asilimia 83.0 mwaka 2022. Hali kama hii imeonekana

kwa wanaume na wanawake.

Kiwango cha Kujua Kusoma na Kuandika kwa Watu wazima (Miaka 15 na Zaidi) kwa Jinsi; Tanzania, SWMT
2012 na 2022
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Kiwango cha kujua kusoma na kuandika kwa watu wazima kinatofautiana kimkoa
kutoka asilimia 68.0 kwa Mkoa wa Tabora hadi asilimia 97.5 kwa Mkoa wa Dar es
Salaam. Mikoa mingine yenye kiwango cha kujua kusoma na kuandika kinachozidi
asilimia 90 ni Mjini Magharibi (96.2%), Kilimanjaro (94.2%) na Kusini Unguja (93.9%).
Mikoa mingine yenye kiwango kidogo cha kujua kusoma na kuandika ni Katavi
(70.4%), Rukwa (74.1%) na Simiyu (75.0%).
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Kiwango cha Kujua Kusoma na Kuandika kwa Watu Wazima (Miaka 15 na Zaidi) kwa Mkoa; Tanzania, SWM
2022
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11.0 Kiwango Halisi cha Uandikishaji

Kiwango Halisi cha Uandikishaji (Net Enrolment Rate) katika shule za msingi Tanzania
ni asilimia 83.3; kiwango hiki ni kikubwa kwa wanawake (85.4 %) ikilinganishwa na
wanaume (81.2%). Matokeo pia yanaonesha kuwa, kiwango halisi cha uandikishaji
katika shule za msingi ni kikubwa kwa Tanzania Zanzibar (96.9%) ikilinganishwa na

asilimia 82.9 kwa Tanzania Bara.

Kiwango Halisi cha Uandikishaji Shule za Msingi (Miaka 7-13) kwa Jinsi; Tanzania, SWM 2022
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Kiwango Halisi cha Uandikishaji Tanzania kimeongezeka kutoka asilimia 76.8 mwaka
2012 hadi asilimia 83.3 mwaka 2022. Kiwango kama hicho pia kimeonekana kwa
Tanzania Bara. Kwa Tanzania Zanzibar, Kiwango Halisi cha Uandikishaji

kimeongezeka kutoka asilimia 85.9 mwaka 2012 hadi asilimia 96.9 mwaka 2022.

Kiwango Halisi cha Uandikishaji katika Shule za Msingi (Miaka 7-13); Tanzania, SWM 2012 na 2022
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Matokeo yanaonesha kuwa Mkoa wa Kilimanjaro kwa Tanzania Bara una kiwango
kikubwa (96.4%) cha uandikishaji halisi ambapo Mkoa wa Tabora una kiwango kidogo
(63.4%). Kwa Tanzania Zanzibar, Mkoa wa Mjini Magharibi una kiwango kikubwa cha
uandikishaji halisi (98.2%) ambapo Mkoa wa Kaskazini Pemba una kiwango kidogo
(93.9%).

Kiwango Halisi cha Uandikishaji katika Shule za Msingi (Miaka 7-13) kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022
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Ausha - | 55,0
Kagera | 535
Lindi |  c:.
Morogoro | 519
Kigoma - | 516
Songwe | 51,0
Geita | 0.3
Manyara - | 7c.5
singida - | 75
shinyanga | 7.5
Dodoma |, 774
simiyu | /5.0
Ruwa |, 2.1
Katavi - | 6.6
Tabora - | 6:.

Tanzania Zanzibar 96.9

Tanzania Bara | 520
Tanzania |, 53
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12.0 Hali ya Mahudhurio Shuleni

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonesha kuwa, kati ya watu wenye umri wa miaka minne
na zaidi Tanzania, asilimia 19.9 hawajawahi kuhudhuria shule; kiwango ni kikubwa
zaidi (21.8%) kwa wanawake ikilinganishwa na wanaume (17.9%). Kiwango cha
kutohudhuria shule ni kikubwa (20.2%) kwa Tanzania Bara ikilinganishwa na Tanzania
Zanzibar (11.2%).

Asilimia ya Mgawanyo wa Watu wenye Umri wa Miaka Minne na Zaidi kwa Jinsi na Hali ya Mahudhurio
Shuleni; Tanzania SWM 2022

38.1 38.5 377

31.8
19.9
17.9
10.6 I I1 1.7 I

314 311

9.5

Wote Wanaume Wanawake

m Anahudhuria ®Ameachia = Amemaliza ® Hajawahi

13.0 Hali ya Kazi katika Ajira

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonesha kuwa watu wengi waliokatika ajira (43.2%)
wanajishughulisha na kazi za kilimo/uvuvi ikifuatiwa na wale walio katika kazi ya
kawaida zisizo za ujuzi (21.7%), na kazi za ufundi wa kutumia mikono (19.7%). Hali
kama hii imeonekana kwa Tanzania Bara. Kwa Tanzania Zanzibar, idadi kubwa ya
watu walioajiriwa (27.3%) wako katika kazi za kawaida zisizo za ujuzi ikifuatiwa na
kilimo/uvuvi (24.2%).

Asilimia ya Mgawanyo wa Watu Wenye Umri wa Miaka 15 na Zaidi Walioajiriwa kwa Aina ya Kazi;
Tanzania, SWM 2022
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43.2

Wafanyakazi wa kilimo na uvuvi 43.8

24.2

21.7

Shughuli za kawaida zisizo za ujuzi _ 21.5
19.7
Wataalamu wa kazi za mikono 19.7

19.0

21.3

12.1

Watoa huduma na wauza maduka -
4
4

Mafundi na wataalamu washirika

2.2
Wataalamu 2.1

1.2

Waendeshaji na waunganishaji mitambo na mashine I 1.2
1.1

Watunga sheria, watawala na mameneja I

Makarani
mTanzania ™ Tanzania Bara Tanzania Zanzibar

14.0 Kiwango cha Ulemavu

Matokeo ya Sensa 2022, yanaonesha kuwa asilimia 11.2 ya watu Tanzania, wenye
umri wa miaka 7 na zaidi wana aina fulani ya ulemavu. Kuna tofauti ndogo ya kiwango
cha watu wenye ulemavu kati ya Tanzania Bara (11.2%) na Tanzania Zanzibar
(11.4%).

Kiwango cha ulemavu kinatofautiana kati ya mkoa na mkoa. Mkoa wa Shinyanga una
kiwango kidogo (8.8%) ya watu wenye ulemavu ambapo Mkoa wa Kilimanjaro una
kiwango kikubwa (15.3%).

Kiwango cha Ulemavu kwa Watu wenye Umri wa Miaka 7 na Zaidi kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022
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15.0 Hali ya Umiliki wa Ardhi
Asilimia 32.5 ya watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi Tanzania wanamiliki ardhi
ambapo asilimia 29.2 ya wanawake wanamiliki ardhi ikilinganishwa na asilimia 36.2
ya wanaume. Umiliki wa ardhi kwa Tanzania Bara ni asilimia 33.0 na Tanzania

Zanzibar ni asilimia 16.2.

Mgawanyo wa Asilimia ya Watu wenye Umri wa Miaka 15 na Zaidi Wanaomiliki Ardhi kwa Jinsi; Tanzania,
SWM 2022

36.2 36.6
325 33.0
292 29.8
22.4
16.2
10.8

Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar

® Wanaume Wanawake ™ Umiliki wa Ardhi

Matokeo yanaonesha kuwa, kwa Tanzania Bara, Mkoa wa Mtwara una asilimia kubwa
(47.0%) ya watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi wanaomiliki ardhi ukifuatiwa na
Mkoa wa Ruvuma (45.3%). Aidha, Mikoa ya Dar es Salaam na Katavi ina asilimia
ndogo ya watu wanaomiliki ardhi (21.2% na 23.0% mtawalia). Kwa Tanzania Zanzibar,
Mkoa wa Kaskazini Unguja una asilimia ndogo ya watu wanaomiliki ardhi (12.6%) na

Mkoa wa Kusini Unguja una asilimia kubwa (22.9%).
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Asilimia ya Watu Wenye Umri wa Miaka 15 na Zaidi Wanaomiliki Ardhi kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022
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16.0 Umiliki wa Rasilimali (Assets) katika Kaya

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonesha kuwa, asilimia 64.5 ya kaya Tanzania zinamiliki
nyumba. Asilimia ya kaya zinazomiliki nyumba ni kubwa (71.3%) kwa Tanzania
Zanzibar ikilinganishwa na Tanzania Bara (64.3%). Matokeo pia yanaonesha kuwa,
asilimia 63.1 ya kaya Tanzania zinamiliki ardhi au shamba na asilimia 55.0 zinamiliki

jembe la mkono.

Asilimia ya Umilikaji wa Rasilimali katika Kaya; Tanzania, SWM 2022

4486
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e 3.1

Toroli/Baro [ 2.8
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24.8
JikolaUmeme au Gesi [ NEE 132

37.6
Pasiya Umeme [N 14.0

7.3

Nyurmba |,  64.3
N 64.5

Pikipiki au Vespa | I 7.9

Gari B

303
Baskeli | 2.

Tanzania Zanzibar H Tanzania Bara ® Tanzania




17. Kaya Zinazotumia Nishati ya Umeme Kuangazia

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonesha kuwa asilimia 37.4 ya kaya Tanzania zinatumia
umeme wa gridi ya Taifa (TANESCO/ZECO) kama chanzo kikuu cha nishati ya
kuangazia. Matumizi ya umeme kama chanzo kikuu cha nishati ya kuangazia kwa
Tanzania Zanzibar ni makubwa (66.9%) ikilinganishwa na Tanzania Bara (36.6%).
Aidha, Mkoa wa Simiyu una kiwango cha chini zaidi cha kaya (15.9%) zinazotumia
umeme kama chanzo kikuu cha nishati ya kuangazia ambapo Mkoa wa Mjini
Magharibi una kiwango cha juu zaidi (88.9%).

Asilimia ya Kaya Zinazotumia Umeme kutoka Gridi ya Taifa kama Chanzo Kikuu cha Nishati ya
Kuangazia kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022

Mijini Magharibi I 35.9
Dar es Salaam I 56.0
Kilimanjaro I 63.1
Kusini Unguja I  54.0
Arusha I 52.3
Kusini Pemba I 43.8
Mbeya I 44.7
Kaskazini Unguja I /4.2
Iringa N 43.1
Pwani I 1.9
Kaskazini Pemba I 308
Mwanza I 377
Njombe I 35.9
Tanga NN 335
Morogoro I 334
Dodoma NN 239
Songwe NN 251
Mara I 26.1
Shinyanga NN 25.0
Ruvuma N 248
Manyara I 23.1
Kagera NN 21.3
Singida NG 212
Katavi N 20.3
Tabora NN 202
Geita NN 199
Rukwa N 19.5
Lindi I 8.8
Kigoma NN 17.7
Mtwara [N 16.6
Simiyu I 15.9

Tanzania Zanzibar 66.9
Tanzania Bara INNEEEEEGEEEEEEN 36.6
Tanzania NG 37.4

Asilimia ya kaya zinazotumia umeme wa gridi ya Taifa kwa kuangazia Tanzania
imeongezeka kutoka asilimia 21.3 mwaka 2012 hadi asilimia 37.4 mwaka 2022. Kwa
Tanzania Bara, ongezeko hilo ni kutoka asilimia 20.7 hadi 36.6 na kwa Tanzania
Zanzibar asilimia 42.9 hadi asilimia 66.9.
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Asilimia ya Kaya Zinazotumia Umeme kutoka Gridi ya Taifa Kama Chanzo Kikuu cha Nishati ya Kuangazia
Tanzania; SWMT 2012 na 2022

66.9
42.9
374 36.6
21.3 20.7
Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar
w2012 m2022

18.0 Kaya zinazotumia Maji ya Bomba/Mfereji

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonyesha kuwa, karibu nusu ya kaya zote Tanzania na
Tanzania Bara (50.9% na 50.2% mtawalia) zinatumia maji ya bomba/mfereji kama
chanzo kikuu cha maji ya kunywa. Hata hivyo, kwa Tanzania Zanzibar takriban robo
tatu (74.7%) ya kaya zote zinatumia maji ya bomba/mfereji kama chanzo kikuu cha

maji ya kunywa.

Aidha, kaya zinazotumia maji ya bomba/mfereji kama chanzo kikuu cha maji ya
kunywa kwa Tanzania zimeongezeka kutoka asilimia 37.0 mwaka 2012 hadi asilimia
50.9 mwaka 2022. Kwa Tanzania Bara, ongezeko hilo ni kutoka asilimia 36.0 hadi

50.2 na asilimia 73.0 hadi 74.7 kwa Tanzania Zanzibar.

Asilimia ya Kaya Zinazotumia Maji ya Bomba/Mfereji Kama Chanzo Kikuu cha Maji ya Kunywa; Tanzania,
SWM 2012 na 2022

73.0 747
50.9 50.2
37.0 36.0
Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar
w2012 m2022
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Matumizi ya maji ya bomba/mfereji kama chanzo kikuu cha maji ya kunywa kwa kaya
yanatofautiana kimkoa kuanzia asilimia 18.3 kwa Mkoa wa Geita hadi asilimia 86.6
kwa Mkoa Kilimanjaro.

Asilimia ya Kaya Zinazotumia Maji ya Bomba/Mfereji kama Chanzo Kikuu cha Maji ya Kunywa kwa Mkoa;
Tanzania, SWM 2022
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19.0 Kaya zisizo na Vyoo

Matokeo ya Sensa 2022, yanaonesha kuwa asilimia 5.6 ya kaya Tanzania hazina vyoo.
Asilimia ya kaya zisizo na vyoo kwa Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar ni 5.5 na 8.5
mtawalia. Aidha, asilimia ya kaya zisizo na vyoo inatofautiana kimkoa kutoka asilimia 0.2 kwa
Dar es Salaam hadi asilimia 30.9 Kaskazini Pemba.
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Asilimia ya Kaya zisizo na Vyoo kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022
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Hata hivyo, kaya zisizo na vyoo Tanzania zimepungua kutoka asilimia 7.8 mwaka
2012 hadi asilimia 5.6 mwaka 2022. Kwa Tanzania Bara, zimepungua kutoka asilimia
7.5 hadi 5.5 na Tanzania Zanzibar kutoka asilimia 19.3 hadi 8.5.
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Asilimia ya Kaya Zisizo na Vyoo; Tanzania, SWM 2012 na 2022

19.3
78 85
5.6 55
Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar
w2012 m 2022

20.0 Utupaji wa Taka Ngumu

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonesha kuwa, asilimia 40.1 ya kaya zinachoma taka
ngumu kama njia kuu ya utupaji taka ngumu ikifuatiwva na asilimia 21.9 ya kaya
zinazotumia njia ya ukusanyaji wa mara kwa mara. Asilimia 40.5 ya kaya za Tanzania
Bara, zinachoma taka ngumu kama njia kuu ya kutupa taka, ambapo kwa Tanzania
Zanzibar asilimia 37.5 ya kaya zinatumia njia ya ukusanyaji wa mara kwa mara kama
njia kuu. Utupaji wa taka ngumu kwa kutumia njia ya ukusanyaji wa mara kwa mara
inatumika zaidi katika mikoa ya Dar es Salaam (64.4%) na Mjini Magharibi (asilimia
64.2).
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Asilimia ya Kaya kwa Aina ya Utupaji wa Taka Ngumu na Mkoa; Tanzania, SWM 2022
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21.0 Umiliki Binafsi wa Simu za Mkononi

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonesha kuwa, asilimia 82.5 ya watu wenye umri wa
miaka 15 na zaidi wanamiliki simu ya mkononi. Kiwango cha watu wanaomiliki simu
ya mkononi ni kikubwa zaidi kwa Tanzania Zanzibar (88.8%) ikilinganishwa na
Tanzania Bara (82.3%). Umiliki wa simu ya mkononi ni mkubwa zaidi kwa wanaume

ikilinganishwa na wanawake kwa Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar.

Asilimia ya Watu Wenye Umri wa Miaka 15 na Zaidi Wanaomiliki Simu ya Mkononikwa
Jinsi; Tanzania, SWM 2022

91.9
88.8
87.4 87.3
86.0
82.5 823
: I :
Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar

mJumla = Wanaume ™ Wanawake

Umiliki wa simu ya mkononi (simu janja na simu za kawaida) unaongezeka kwa kasi
baada ya umri wa miaka 14. Umiliki wa simu za kawaida uko kwa kiwango cha juu
kwa watu wenye umri wa miaka 45-49 na 55-59 (asilimia 90.9 kwa kila kundi) na
wanaomiliki simu njanja kiwango cha juu (asilimia 29.0) kiko kwa watu wenye umri wa
miaka 25-29.
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Asilimia ya Watu Wenye Umri wa Miaka minne na Zaidi Wanaomiliki Simu ya Mkononi kwa Aina ya Simu
na Umri; Tanzania, SWM 2022
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Mikoa yenye zaidi ya asilimia 90 ya watu wanaomiliki simu ya mkononi ni Dar es alaam
(94.0%) ikifuatiwa na Mijini Magharibi (92.2%) na Kusini Unguja (91.8%). Mkoa wa
Rukwa pekee una chini ya asilimia 75 ya watu wanaomiliki simu za mkononi (72.1%).

Asilimia ya Watu Wenye Umri wa Miaka 15 au Zaidi Wanaomiliki Simu ya Mkononi kwa Mkoa; Tanzania,
SWM 2022
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22.0 Umiliki wa Simu ya Mkononi katika Kaya

Asilimia 85.3 ya kaya Tanzania zina angalau mwanakaya mmoja mwenye umri wa
miaka minne na zaidi ambaye anamiliki aina yoyote ya simu ya mkononi. Kiwango cha
kaya zinazomiliki simu ya mkononi ni kikubwa (95.5%) kwa Tanzania Zanzibar

ikilinganishwa na Tanzania Bara (85.0%).

Kiwango cha kaya zenye angalau mwanakaya mmoja anayemiliki simu ya mkononi
Tanzania ni kati ya asilimia 69.4 kwa Mkoa wa Rukwa hadi asilimia 97.9 kwa Mkoa
wa Mjini Magharibi. Mikoa yote ya Tanzania Zanzibar ina zaidi ya asilimia 90 ya kaya
zenye angalau mwanakaya mmoja mwenye miaka minne na zaidi ambaye anamiliki

simu ya mkononi.

Asilimia ya Kaya Zenye Angalau Mwanakaya Mmoja Mwenye Umri wa Miaka Minne na Zaidi Anayemiliki
Simu ya Mkononi kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022.
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23.0 Umiliki Binafsi wa Kompyuta

Takriban asilimia nne (3.7%) ya watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi Tanzania
wanamiliki kompyuta (asilimia 2.6 wanamiliki kompyuta mpakato na asilimia 1.1
wanamiliki kompyuta ya mezani). Asilimia ya watu wanaomiliki kompyuta Tanzania
Zanzibar ni kubwa (5.6%) ikilinganishwa na ile ya Tanzania Bara (3.7%). Mkoa wa Dar
es Salaam una asilimia kubwa ya watu wanaomiliki kompyuta (9.8%), ukifuatiwa na
mikoa ya Mjini Magharibi (8.3%) na Arusha (5.9%).

Asilimia ya Watu wenye Umri wa Miaka 15 na Zaidi Wanaomiliki Kompyuta kwa Mkoa; Tanzania, 2022
SWM
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